Tiêu chuẩn cơ sở vật chất và thiết bị dạy học trong đánh giá chất lượng trường tiểu học mức 2

Ngày hỏi:21/09/2018

Nhờ Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề liên quan tới quy định mới về kiểm định chất lượng giáo dục và công nhận đạt chuẩn quốc gia đối với trường tiểu học. Cụ thể Ban tư vấn cho tôi hỏi tiêu chuẩn cơ sở vật chất và thiết bị dạy học trong đánh giá trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức 2 được quy định như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Thùy An - Bình Thuận

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn cơ sở vật chất và thiết bị dạy học trong đánh giá trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức 2 được quy định tại Điều 14 Quy định về kiểm định chất lượng giáo dục và công nhận đạt chuẩn quốc gia đối với trường tiểu học ban hành kèm theo Thông tư 17/2018/TT-BGDĐT do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành (có hiệu lực 10/10/2018), cụ thể:

      Đảm bảo tiêu chuẩn cơ sở vật chất và thiết bị dạy học trong đánh giá trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức 1 và các quy định sau:

      1. Tiêu chí 3.1: Khuôn viên, sân chơi, sân tập

      a) Diện tích khuôn viên, sân chơi, sân tập theo quy định;

      b) Sân chơi, sân tập đảm bảo cho học sinh luyện tập thường xuyên và hiệu quả.

      2. Tiêu chí 3.2: Phòng học

      a) Diện tích phòng học đạt tiêu chuẩn theo quy định;

      b) Tủ đựng thiết bị dạy học có đủ các thiết bị dạy học;

      c) Kích thước, vật liệu, kết cấu, kiểu dáng, màu sắc bàn, ghế học sinh theo quy định.

      3. Tiêu chí 3.3: Khối phòng phục vụ học tập và khối phòng hành chính - quản trị

      a) Khối phòng phục vụ học tập và khối phòng hành chính - quản trị theo quy định; khu bếp, nhà ăn, nhà nghỉ (nếu có) phải đảm bảo điều kiện sức khỏe, an toàn, vệ sinh cho giáo viên, nhân viên và học sinh;

      b) Có nơi lưu trữ hồ sơ, tài liệu chung.

      4. Tiêu chí 3.4: Khu vệ sinh, hệ thống cấp thoát nước

      a) Khu vệ sinh đảm bảo thuận tiện, được xây dựng phù hợp với cảnh quan và theo quy định;

      b) Hệ thống cấp nước sạch, hệ thống thoát nước, thu gom và xử lý chất thải đáp ứng quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Y tế.

      5. Tiêu chí 3.5: Thiết bị

      a) Hệ thống máy tính được kết nối Internet phục vụ công tác quản lý hoạt động dạy học;

      b) Có đủ thiết bị dạy học theo quy định;

      c) Hằng năm, được bổ sung các thiết bị dạy học và thiết bị dạy học tự làm.

      6. Tiêu chí 3.6: Thư viện

      Thư viện của nhà trường đạt Thư viện trường học đạt chuẩn trở lên.

      Trên đây là tư vấn về tiêu chuẩn cơ sở vật chất và thiết bị dạy học trong đánh giá trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức 2. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 17/2018/TT-BGDĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn