Tốt nghiệp đại học sư phạm ngành tiếng anh có được miễn đầu ra khi tốt nghiệp cao học?

Ngày hỏi:13/08/2019

Tôi đã học và tốt nghiệp Đại học sư phạm tiếng Anh hệ vừa học vừa làm của Trường Đại học sư phạm Huế có được miễn đầu ra Tiếng Anh khi bảo vệ luận văn cao học không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Thông tư 15/2014/TT-BGDĐT về Quy chế Đào tạo trình độ thạc sĩ thì điều kiện bảo vệ luận văn thạc sĩ bao gồm:

      a) Học viên hoàn thành chương trình đào tạo, có điểm trung bình chung các học phần trong chư­ơng trình đào tạo đạt từ 5,5 trở lên (theo thang điểm 10) hoặc điểm C trở lên (theo thang điểm chữ);

      b) Đạt trình độ ngoại ngữ do thủ trưởng cơ sở đào tạo quy định theo đề nghị của hội đồng khoa học đào tạo nhưng tối thiểu phải từ bậc 3/6 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc tương đương (Phụ lục II);

      c) Có đơn xin bảo vệ và cam đoan danh dự về kết quả nghiên cứu trung thực, đồng thời phải có ý kiến xác nhận của người hướng dẫn là luận văn đạt các yêu cầu theo quy định tại Khoản 2, Điều 26 quy chế này;

      d) Không bị truy cứu trách nhiệm hình sự và không trong thời gian bị kỷ luật đình chỉ học tập;

      đ) Không bị tố cáo theo quy định của pháp luật về nội dung khoa học trong luận văn.

      => Như vậy, quy định này không loại trừ bất kỳ trường hợp nào để được ưu tiên miễn môn ngoại ngữ khi bảo vệ luận văn thạc sĩ nên mặc dù bạn tốt nghiệp đại học sư phạm chuyên ngành tiếng anh nhưng bạn vẫn phải đảm bảo đủ tiêu chuẩn trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn