Trách nhiệm bảo đảm quyền được học tập theo quy định cũ

Theo dõi sự thay đổi của Bảo đảm về giáo dục cho trẻ em
Ngày hỏi:23/10/2018

Ban tư vấn của Ngân hàng Pháp luật hãy tư vấn giúp tôi vấn đề sau trong thời gian sớm nhất. Cụ thể cho tôi hỏi trách nhiệm bảo đảm quyền được học tập theo Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991 được quy định như thế nào? Cảm ơn!

Kim Nhân - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm bảo đảm quyền được học tập theo quy định tại Điều 10 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991, theo đó:

      1- Trẻ em có quyền được học tập và có bổn phận học hết chương trình giáo dục phổ cập. Trẻ em học bậc tiểu học trong các trường, lớp quốc lập không phải trả học phí.

      2- Cha mẹ, người đỡ đầu có trách nhiệm tạo điều kiện tốt cho con em học tập.

      3- Nhà nước có chính sách bảo đảm quyền học tập của trẻ em, khuyến khích trẻ em học tập tốt và tạo điều kiện để trẻ em phát triển năng khiếu.

      Trên đây là tư vấn về trách nhiệm bảo đảm quyền được học tập theo quy định cũ. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn