Trách nhiệm phổ biến, giáo dục pháp luật của cán bộ, công chức, viên chức

Ngày hỏi:02/11/2016

Trách nhiệm phổ biến, giáo dục pháp luật của cán bộ, công chức, viên chức được quy định như thế nào? Và được quy định ở văn bản nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn An (email: n***gmail.com). Hiện tôi đang là công chức tại Uỷ ban nhân dân tỉnh X. Tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: cán bộ, công chức, viên chức có trách nhiệm gì trong phổ biến, giáo dục pháp luật. Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm phổ biến, giáo dục pháp luật của cán bộ, công chức, viên chức đã được quy định cụ thể tại Điều 34 Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật 2012.

      Theo đó, trách nhiệm phổ biến, giáo dục pháp luật của cán bộ, công chức, viên chức được quy định như sau:

      1. Tích cực tìm hiểu, học tập pháp luật; tham gia các khóa học, lớp đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn về pháp luật; gương mẫu trong việc chấp hành pháp luật.

      2. Chủ động, tích cực kết hợp thực hiện việc phổ biến, giáo dục pháp luật thông qua các hoạt động chuyên môn, thực thi nhiệm vụ.

      3. Hỗ trợ, giúp đỡ cơ quan, tổ chức, cá nhân trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật liên quan đến lĩnh vực công tác.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trách nhiệm phổ biến, giáo dục pháp luật của cán bộ, công chức, viên chức. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn