Trẻ em từ nước ngoài về có được học trường công lập ở Việt Nam không?

Ngày hỏi:06/03/2019

Chào LS, đối với trẻ em từ nước ngoài về, muốn xin học lớp 1 trường công lập ở Việt Nam thì thủ tục cần những gì? Các cháu có được đảm bảo sẽ có chỗ tại trường công lập đúng tuyến không? Cảm ơn LS.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 50/2012/TT-BGDĐT thì:

      "4. Học sinh trong độ tuổi tiểu học từ nước ngoài về nước, con em người nước ngoài làm việc tại Việt Nam được học ở trường tiểu học tại nơi cư trú hoặc trường tiểu học ở ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận. Thủ tục thực hiện như sau:

      a) Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn đề nghị với nhà trường;

      b) Hiệu trưởng trường tiểu học tổ chức khảo sát trình độ của học sinh và xếp vào lớp phù hợp"

      Như vậy, học sinh trong độ tuổi tiểu học từ nước ngoài về nước có thể xin học ở trường tiểu học công lập nơi cư trú hoặc trường tiểu học ở ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận. Do đó, vấn đề này Anh/Chị cần liên hệ trực tiếp với nhà trường nơi mà Anh/Chị dự định cho trẻ theo học để có thông tin và được hướng dẫn cụ thể hơn.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn