Trẻ mẫu giáo hộ nghèo có được miễn học phí và hỗ trợ tiền ăn trưa không?

Ngày hỏi:26/11/2020

Gia đình tôi thuộc hộ nghèo, tôi có đứa con gái học mẫu giáo. Không biết con tôi có được miễn tiền học phí và hỗ trợ tiền ăn trưa không ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP có quy định trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ thì sẽ được miễn học phí.

      Và theo Điểm c Khoản 1 Điều 7 Nghị định 105/2020/NĐ-CP có quy định trường hợp trẻ mẫu giáo thuộc nhân khẩu hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ sẽ được hỗ trợ tiền ăn trưa.

      Đối chiếu với thông tin bạn cung cấp thì trường hợp con gái bạn đang học mẫu giáo, gia đình thuộc hộ nghèo theo quy định của Chính phủ sẽ được miễn tiền học phí và được hỗ trợ tiền ăn trưa với mức hỗ trợ là 160.000 đồng/tháng (Khoản 2 Điều 7 Nghị định 105/2020/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn