Trẻ mồ côi trẻ 18 tuổi nhưng đang đi học có được hưởng trợ cấp hàng tháng không?

Ngày hỏi:11/06/2019

Hiện tôi đang làm việc tại một tổ chức xã hội. Tôi được biết trẻ dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng.  Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi với trường hợp trẻ mồ côi trên 18 tuổi nhưng đang đi học có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Nếu có thì mức hưởng là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trẻ mồ côi trẻ 18 tuổi nhưng đang đi học có được hưởng trợ cấp hàng tháng không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, có quy định:

      Điều 5. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

      ...

      Người từ 16 tuổi đến 22 tuổi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất.

      Đối với trường hợp trẻ mồ côi hoặc thuộc các đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 5 đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất. Thì vẫn được hưởng trợ cấp hàng tháng.

      Mức hưởng được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 136/2013/NĐ-CP. Như sau:
      ....

      Hệ số 1,5 đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định này: 405.000 đồng/tháng.

      => Vậy nên, nếu trường hợp là trẻ mồ côi từ đủ 16 tuổi đến 22 tuổi vẫn sẽ hưởng được hưởng trợ cấp hàng tháng với mức hưởng nêu trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn