Trong thời gian nghỉ thai sản giáo viên có được hưởng phụ cấp thâm niên?

Ngày hỏi:04/08/2021
Cho em hỏi. Em sinh con vào tháng 3/2021 thì đến tháng 4 bắt đầu đủ điều kiện để tính phụ cấp thâm niên nghề. Vậy trong khảng thời gian từ tháng 4-tháng 8 em có được nhận phụ cấp thâm niên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo, có quy định:

      Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

      - Thời gian tập sự.

      - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

      - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      - Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

      - Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

      - Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian nghỉ hưởng ốm đau theo quy định của luật BHXH (6 tháng) thì bạn vẫn đáp ứng điều kiện để hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung. Còn nếu bạn nghỉ quá thời gian 6 tháng thai sản theo quy định của luật BHXH thì thời gian bạn nghỉ vượt quá đó bạn sẽ không được tính hưởng.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phụ cấp thâm niên
    Chế độ phụ cấp thâm niên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn