Trường học công lập có thuộc hệ thống giáo dục quốc dân?

Ngày hỏi:11/10/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường học công lập có phải trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường học công lập có thuộc hệ thống giáo dục quốc dân?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 6 Luật Giáo dục 2019 quy định về hệ thống giáo dục quốc dân, cụ thể nội dung quy định như sau:

      - Hệ thống giáo dục quốc dân là hệ thống giáo dục mở, liên thông gồm giáo dục chính quy và giáo dục thường xuyên.

      - Cấp học, trình độ đào tạo của hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm:

      + Giáo dục mầm non gồm giáo dục nhà trẻ và giáo dục mẫu giáo;

      + Giáo dục phổ thông gồm giáo dục tiểu học, giáo dục trung học cơ sở và giáo dục trung học phổ thông;

      + Giáo dục nghề nghiệp đào tạo trình độ sơ cấp, trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng và các chương trình đào tạo nghề nghiệp khác;

      + Giáo dục đại học đào tạo trình độ đại học, trình độ thạc sĩ và trình độ tiến sĩ.

      - Thủ tướng Chính phủ quyết định phê duyệt Khung cơ cấu hệ thống giáo dục quốc dân và Khung trình độ quốc gia Việt Nam; quy định thời gian đào tạo, tiêu chuẩn cho từng trình độ đào tạo, khối lượng học tập tối thiểu đối với trình độ của giáo dục nghề nghiệp, giáo dục đại học.

      - Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình, quy định ngưỡng đầu vào trình độ cao đẳng, trình độ đại học thuộc ngành đào tạo giáo viên và ngành thuộc lĩnh vực sức khỏe.

      Luật cũng có quy định: Giáo dục chính quy là giáo dục theo khóa học trong cơ sở giáo dục để thực hiện một chương trình giáo dục nhất định, được thiết lập theo mục tiêu của các cấp học, trình độ đào tạo và được cấp văn bằng của hệ thống giáo dục quốc dân.

      => Theo quan điểm cá nhân của tôi thì giáo dục quốc dân gồm giáo dục chính quy và giáo dục thường xuyên. Các trường công lập cũng phải thực hiện một chương trình giáo dục theo quy định của Bộ Giáo dục nên những trường công này vẫn thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hệ thống giáo dục quốc dân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn