Trường THPT có tư cách pháp nhân không?

Ngày hỏi:14/08/2021

Thưa Luật sư tôi có thắc mắc là: Thông thường đối với tư cách pháp nhân áp dụng cho các công ty hay các đơn vị nhà nước nào đó, nên tôi muốn hỏi liệu đối với các trường THPT là trường công thì có tư cách pháp nhân hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học (Ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT) quy định về vị trí của trường trung học trong hệ thống giáo dục quốc dân như sau:

      Trường trung học là cơ sở giáo dục phổ thông của hệ thống giáo dục quốc dân. Trường có tư cách pháp nhân, có tài khoản và con dấu riêng.

      Do đó, đối với trường trung học là cơ sở giáo dục phổ thông của hệ thống giáo dục quốc dân (trường THPT) sẽ có tư cách pháp nhân đồng thời có con dấu và tài khoản riêng theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn