Ưu tiên đầu tư tài chính và đất đai xây dựng trường học

Ngày hỏi:24/07/2019

Theo quy định mới của pháp luật giáo dục và xưa nay tôi được biết thì việc xây dựng nhà trường luôn được ưu tiên. Vậy, mọi người hãy cho tôi biết là quy định mới đã quy định như thế nào về ưu tiên đầu tư tài chính và đất đai xây dựng trường học? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 97 Luật Giáo dục 2019 (có hiệu lực từ 01/7/2020) quy định về ưu tiên đầu tư tài chính và đất đai xây dựng trường học, cụ thể như sau:

      Bộ, cơ quan ngang Bộ, Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân các cấp có trách nhiệm đưa việc xây dựng trường học, công trình thể dục, thể thao, văn hóa, nghệ thuật phục vụ giáo dục vào quy hoạch, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội của ngành và địa phương; ưu tiên đầu tư tài chính và đất đai cho việc xây dựng trường học và ký túc xá cho học sinh, sinh viên trong kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn