Văn bằng, chứng chỉ bị thu hồi, hủy bỏ trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:08/02/2020

Liên quan đến công tác quản lý văn bằng, chứng chỉ. Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì văn bằng, chứng chỉ bị thu hồi, hủy bỏ trong các trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 25 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT, quy định văn bằng, chứng chỉ bị thu hồi, hủy bỏ trong các trường hợp sau đây:

      - Có hành vi gian lận trong tuyển sinh, học tập, thi cử, bảo vệ đồ án, khóa luận tốt nghiệp, luận văn, luận án hoặc gian lận trong việc làm hồ sơ để được cấp văn bằng, chứng chỉ;

      - Cấp cho người không đủ điều kiện;

      - Do người không có thẩm quyền cấp;

      - Bị tẩy xóa, sửa chữa;

      - Để cho người khác sử dụng;

      - Do lỗi của cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn