Văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài chấm dứt hoạt động trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:30/11/2016

Văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài chấm dứt hoạt động trong trường hợp nào? Và căn cứ pháp lý ở đâu? Em tên là Trần Thu Thảo (sđt: 01634*****), quê ở Nghệ An. Em đang công tác tại văn phòng đại diện của Trường Đại học Quốc tế Canada ở TP.HCM. Em thắc mắc: pháp luật quy định về việc chấm dứt hoạt động của văn phòng đại diện này ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài chấm dứt hoạt động đã được quy định cụ thể tại Khoản 5 Điều 46 Luật Giáo dục đại học 2012.

      Theo đó, văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài chấm dứt hoạt động trong các trường hợp sau:

      a) Hết thời hạn ghi trong giấy phép;

      b) Theo đề nghị của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài thành lập văn phòng đại diện;

      c) Giấy phép bị thu hồi vì không hoạt động sau thời hạn 06 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép lần đầu hoặc 03 tháng, kể từ ngày được gia hạn giấy phép;

      d) Bị phát hiện có sự giả mạo trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép thành lập văn phòng đại diện;

      đ) Có những hoạt động trái với nội dung của giấy phép;

      e) Vi phạm các quy định khác của pháp luật Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục đại học nước ngoài chấm dứt hoạt động. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Giáo dục đại học 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn