Về thuế thu nhập cá nhân đối với phụ cấp thâm niên nhà giáo

Ngày hỏi:28/02/2013

Thuế thu nhập cá nhân đối với phụ cấp thâm niên nhà giáo?

    Nội dung này được Tổng cục Thuế tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3, Điều 1, Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn: "… Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp,… thì các khoản phụ cấp, trợ cấp… này không tính vào thu nhập chịu thuế".

      Theo hướng dẫn trên, khoản phụ cấp thâm niên nhà giáo mà các giáo viên nhận được theo hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của các giáo viên.

      Khi Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN số26/2012/QH13 ngày 22/11/2012 có hiệu lực thi hành (từ ngày 1/7/2013) thì thuế TNCN đối với khoản phụ cấp này được xác định theo quy định của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN số 26/2012/QH13 và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn