Việc đặt tên cho cơ sở giáo dục đại học được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:27/02/2020

Cho mình hỏi: Việc đặt tên cho cơ sở giáo dục đại học được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi của chuyên viên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 99/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      1. Tên tiếng Việt của cơ sở giáo dục đại học bao gồm:

      a) Cụm từ xác định loại cơ sở giáo dục đại học: đại học, trường đại học, học viện;

      b) Cụm từ xác định lĩnh vực, ngành nghề đào tạo (nếu cần);

      c) Tên riêng bao gồm tên địa phương, tên danh nhân văn hóa, lịch sử, tên cá nhân, tổ chức (nếu có) và các tên riêng khác.

      2. Tên giao dịch quốc tế của cơ sở giáo dục đại học được dịch từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài, phải sử dụng các thuật ngữ bằng tiếng nước ngoài phù hợp với thông lệ quốc tế. Đối với trường đại học là thành viên của đại học, tên giao dịch quốc tế bằng tiếng nước ngoài do đại học quy định.

      Trên đây là nội dung quy định về việc đặt tên cho cơ sở giáo dục đại học. Để biết thêm thông tin về vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm ở Nghị định 99/2019/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn