Yêu cầu chung đối với người sau khi tốt nghiệp trình độ trung cấp, cao đẳng ngành giáo viên

Ngày hỏi:08/01/2019

Chào anh chị, nước ta có rất nhiều cơ sở đào tạo trình độ trung cấp, cao đẳng đối với ngành giáo viên. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì yêu cầu chung đối với người sau khi tốt nghiệp trình độ trung cấp, cao đẳng ngành giáo viên được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 29/2018/TT-BGDĐT, có hiệu lực ngày 09/02/2019, quy định Yêu cầu chung đối với người sau khi tốt nghiệp trình độ trung cấp, cao đẳng ngành giáo viên như sau:

      - Có tinh thần yêu nước, có bản lĩnh chính trị vững vàng; nghiêm túc thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng và chính sách, pháp luật của Nhà nước; có trách nhiệm đối với sự nghiệp giáo dục và ý thức trách nhiệm công dân đối với các vấn đề xã hội, tích cực tham gia phát triển cộng đồng;

      - Có phẩm chất đạo đức tốt; có tác phong sư phạm chuẩn mực, trung thực trong nghề nghiệp và cuộc sống; có lối sống lành mạnh, văn minh, tác phong làm việc khoa học, nghiêm túc, chuẩn mực trong quan hệ với đồng nghiệp và người học;

      - Có trình độ lý luận chính trị, kiến thức quốc phòng - an ninh theo quy định hiện hành; có năng lực ngoại ngữ và công nghệ thông tin đáp ứng yêu cầu thực hiện hoạt động giảng dạy, giáo dục, nghiên cứu và học tập, bồi dưỡng phát triển chuyên môn, nghiệp vụ.

      Trên đây là quy định về yêu cầu chung đối với người sau khi tốt nghiệp trình độ trung cấp, cao đẳng ngành giáo viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn