Yêu cầu khi sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục

Ngày hỏi:13/05/2017

Yêu cầu khi sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Hoài Tâm, hiện đang là trưởng phòng tại công ty X chuyên về XNK. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về yêu cầu khi sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hoaitam92***@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu khi sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục được quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 75/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Giáo dục như sau:

      Việc sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

      a) Phù hợp với quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục;

      b) Đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội;

      c) Bảo đảm quyền lợi của nhà giáo và người học;

      d) Góp phần nâng cao chất lượng và hiệu quả giáo dục.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về yêu cầu khi sáp nhập, chia, tách cơ sở giáo dục. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 75/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Giáo dục để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn