Yêu cầu sáp nhập, chia, tách trường đại học

Ngày hỏi:10/05/2017

Yêu cầu sáp nhập, chia, tách trường đại học được quy định như thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi tên là Hoài Nam, hiện đang là nhân viên văn phòng tại TP. HCM, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về yêu cầu sáp nhập, chia, tách trường đại học như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hoai***@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Yêu cầu sáp nhập, chia, tách trường đại học được quy định tại Khoản 1 Điều 94 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục như sau:

    Việc sáp nhập, chia, tách trường đại học phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

    a) Phù hợp với quy hoạch mạng lưới trường đại học;

    b) Đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của đất nước;

    c) Bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của người học, nhà giáo, cán bộ quản lý và nhân viên của trường;

    d) Góp phần nâng cao chất lượng và hiệu quả giáo dục đại học.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về yêu cầu sáp nhập, chia, tách trường đại học. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2017/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn