04 đặc quyền chỉ xe ưu tiên mới có khi tham gia giao thông

Ngày hỏi:09/01/2019

Xin cho hỏi các xe ưu tiên như là xe chữa cháy, xe cứu thương, xe công an, quân sự khi tham gia giao thông trên đường bộ được hưởng các đặc quyền nào? Các loại phương tiện khác của người dân có được hưởng các đặc quyền này hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12có quy định:

      "Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

      1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

      a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

      b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

      c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

      d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

      đ) Đoàn xe tang.

      2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì các loại xe ưu tiên (trừ xe tang) được hưởng các đặc quyền sau đây:

      - Được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới;

      - Không bị hạn chế tốc độ;

      - Được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được;

      - Được vượt đèn đỏ.

      Tuy nhiên: Các loại xe ưu tiên (trừ xe tang) chỉ được hưởng các đặc quyền trên đây khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Đi làm nhiệm vụ;

      - Có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định của pháp luật;

      - Tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông;

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn