17 tuổi có được tự mua xe máy 110 cm3 không?

Ngày hỏi:09/06/2021

Năm nay em 17 tuổi mà em muốn mua xe 110cc. Vậy em có được đứng giấy tờ đăng ký và chạy xe này không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 17 tuổi có được tự mua xe máy 110 cm3 không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 thì người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi không được tự mình giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật (trừ khi người đại diện theo pháp luật đồng ý).

      Bên cạnh đó, theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

      Như vậy, hiện nay bạn mới 17 tuổi chưa đủ tuổi để điều khiển xe có dung tích xi-lanh 110 cm3 và chưa được tự mua xe máy (động sản phải đăng ký phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật). Do đó, bạn không thể tự mua xe trong trường hợp này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn