19 tuổi đã được thi bằng lái B2 chưa?

Ngày hỏi:13/02/2020

Nhờ Luật sư tư vấn dùm em. Cho em hỏi em sinh năm 2001 thì em có thể thi đươc bằng B2 chưa ạ? Em cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

      1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      Như vậy, theo quy định trên, bằng lái xe hạng B2 là bằng lái xe cấp cho người được phép điều khiển xe ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg; các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, người yêu cầu sát hạch phải đủ 18 tuổi trở lên. Năm nay bạn đã 19 thì bạn đủ điều kiện về độ tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn