57 tuổi có được lái xe khách giường nằm hay không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Cho hỏi, bố mình năm nay 57 tuổi thì có được phép lái xe khách giường nằm 42 chỗ đi từ Sài Gòn lên Đà Lạt hay không admin nhỉ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 57 tuổi có được lái xe khách giường nằm hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe, trong đó:

      Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      ...

      - Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      - Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      - Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

      Như vậy, đối với người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ thì tuổi tối đa là 55 tuổi đối với nam. Cho nên, bố anh đã 57 tuổi mà lái xe khách giường nằm 40 chỗ thì không được phép để tránh rủi ro trong giao thông.

      Mời anh tham khảo thêm bài viết sau: Trên 60 tuổi có được đổi bằng lái B2 không?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT