Ai có quyền khai thác tàu bay?

Ngày hỏi:28/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Ai có quyền khái thác tàu bay? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thái Uyên - Kon Tum

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tàu bay được hiểu là thiết bị được nâng giữ trong khí quyển nhờ tác động tương hỗ với không khí, bao gồm máy bay, trực thăng, tàu lượn, khí cầu và các thiết bị bay khác, trừ thiết bị được nâng giữ trong khí quyển nhờ tác động tương hỗ với không khí phản lại từ bề mặt trái đất.

      Theo đó, tại Điều 22 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006quy định về người khai thác tàu bay như sau:

      - Người khai thác tàu bay là tổ chức, cá nhân tham gia khai thác tàu bay.

      - Người khai thác tàu bay là tổ chức được khai thác tàu bay vì mục đích thương mại khi được Bộ Giao thông vận tải cấp hoặc công nhận Giấy chứng nhận người khai thác tàu bay.

      Lưu ý: Người khai thác tàu bay là cá nhân không được phép khai thác tàu bay vì mục đích thương mại.

      Trên đây là nội dung giải đáp về người khai thác tàu bay. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn