Bản sao có chứng thực giấy tờ xe có đương nhiên được thay thế bản gốc khi vi phạm giao thông không?

Ngày hỏi:16/11/2018

Tôi là một người khá cẩn thận, vì sợ mất các giấy tờ quan trọng nên tôi có đem giấy tờ xe đi photo công chứng và cất bản gốc ở nhà, vậy khi tham gia giao thông mà bị phạt cần xuất trình giấy tờ thì bản sao có chứng thực giấy tờ xe có đương nhiên được thay thế bản gốc khi vi phạm giao thông không?

Huỳnh Yến *****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bản sao có chứng thực giấy tờ xe có đương nhiên được thay thế bản gốc khi vi phạm giao thông không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

      Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      - Đăng ký xe;

      - Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      - Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về việc cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì bản sao được chứng thực từ bản chính “có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

      => Như vậy, có thể hiểu rằng bản sao được chứng thực chỉ có giá trị thay thế bản chính trong các giao dịch dân sự thông thường. Trong quan hệ pháp luật hành chính Nhà nước như việc kiểm tra giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe thì bản sao được chứng thực không đương nhiên dùng để thay thế bản chính; chưa kể trường hợp trong xử lý vi phạm hành chính, cá nhân, cơ quan có thẩm quyền còn được phép giữ giấy tờ (giấy tờ xe) của người vi phạm. Do đó, khi ra đường cần phải mang bản chính giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe và xuất trình bản chính các loại giấy tờ này khi có yêu cầu kiểm tra theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn