Bán thức ăn lưu động bằng xe tải có phải đăng ký kinh doanh không?

Ngày hỏi:26/10/2019

Xin hỏi luật sư: Tôi muốn bán thức ăn nhanh trên xe tải nhỏ (dưới 1 tấn) với số lượng 4 xe. Vậy, tôi có cần có giấy phép kinh doanh hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có nội dung quy định như sau:

      Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

      1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:
      ...
      c) Có từ 05 xe trở lên.
      ...

      Như vậy, nếu bạn chuyên kinh doanh loại hình bán các loại hàng hóa lưu động trên các xe ô tô tải nhỏ, số lượng xe nhiều, có thuê trên 10 lao động thì phải thành lập doanh nghiệp. Đây là hoạt động kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. Do đó:

      + Nếu số lượng xe dưới 05 xe thì không phải xin cấp giấy phép kinh doanh vận tải

      + Nếu số lượng xe từ 05 xe trở lên thì phải xin cấp giấy phép kinh doanh vận tải.

      => Như vậy, trường hợp bạn có 4 xe tải kinh doanh thì không phải xin giấy phép kinh doanh vận tải.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn