Bằng lái ô tô có thời hạn bao lâu?

Ngày hỏi:12/06/2018

Bằng lái ô tô có thời hạn bao lâu? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Trường Sơn. Để đáp ứng nhu cầu hiểu biết, tôi có tìm hiểu về các loại bằng lái xe cùng với thời hạn của nó, nhưng tôi vẫn chưa hiểu lắm nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Bằng lái ô tô có thời hạn bao lâu? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này, căn cứ tại Khoản 2, Khoản 3 và Khoản 4 Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành quy định như sau:

    - Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

    - Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

    - Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

    Để hiểu rõ hơn về vấn đề này thì tại Điều 16 Thông tư này quy định rõ ràng về các loại bằng lái trên như sau:

    - Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

    + Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

    + Ô tô dùng cho người khuyết tật.

    - Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

    + Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

    + Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

    - Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

    + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

    - Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

    + Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

    + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.

    - Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

    + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.

    - Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

    + Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

    + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.

    - Người có giấy phép lái xe các hạng B1, B2, C, D và E khi điều khiển các loại xe tương ứng được kéo thêm một rơ moóc có trọng tải thiết kế không quá 750 kg.

    - Hạng F cấp cho người đã có giấy phép lái xe các hạng B2, C, D và E để điều khiển các loại xe ô tô tương ứng kéo rơ moóc có trọng tải thiết kế lớn hơn 750 kg, sơ mi rơ moóc, ô tô khách nối toa, được quy định cụ thể như sau:

    + Hạng FB2 cấp cho người lái xe ô tô để lái các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng B2 có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1 và hạng B2;

    + Hạng FC cấp cho người lái xe ô tô để lái các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng C có kéo rơ moóc, ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và hạng FB2;

    + Hạng FD cấp cho người lái xe ô tô để lái các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng D có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D và FB2;

    + Hạng FE cấp cho người lái xe ô tô để lái các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng E có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe: ô tô chở khách nối toa và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D, E, FB2, FD.

    Trên đây là nội dung trả lời về thời hạn của bằng lái xe ô tô. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn