Bằng lái xe B2 bị mất nhưng quá thời hạn sử dụng có phải thi sát hạch lại không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Em bị mất giấy phép lái xe B2 lâu rồi, giờ bằng B2 cũng quá hạn sử dụng 2 tháng rồi thì có được cấp lại không? Hay em phải thi sát hạch lại ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về việc cấp lại giấy phép lái xe như sau:

      Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

      Theo quy định nêu trên thì bạn bị mất bằng lái xe B2 và bằng đã bị quá thời hạn sử dụng 02 tháng thì được cấp lại mà không phải thi sát hạch lại.

      Bạn chuẩn bị hồ sơ xin cấp lại bằng lái xe B2 gồm có:

      - Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

      - Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

      - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

      - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

      Hồ sơ này được gửi đến Tổng cục đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để được cấp lại giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn