Bằng thuyền trưởng, máy trưởng, chứng chỉ chuyên môn đã cấp

Ngày hỏi:11/08/2017

Bằng thuyền trưởng, máy trưởng, chứng chỉ chuyên môn đã cấp được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hữu Phúc. Tôi đang làm việc tại Bến Cát Tường ở Nam Định. Hiện tại, tôi đã có bằng máy trưởng, được cấp ngày 12/03/2014. Tôi nghe nói là phải chuyển đổi thành giấy chứng nhận khả năng chuyên môn máy trưởng chứ không được sử dụng bằng máy trưởng nữa. Nhưng tôi không rõ pháp luật quy định như thế nào và có văn bản nào quy định vấn đề này không? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (01653***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bằng thuyền trưởng, máy trưởng, chứng chỉ chuyên môn đã cấp được quy định tại Điều 19 Thông tư 56/2014/TT-BGTVT quy định thi, kiểm tra, cấp, cấp lại, chuyển đổi giấy chứng nhận khả năng chuyên môn, chứng chỉ chuyên môn thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa và đảm nhiệm chức danh thuyền viên phương tiện thủy nội địa do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành như sau:

      1. Người có bằng thuyền trưởng, bằng máy trưởng được cấp trước ngày 01/01/2015 thì tiếp tục được sử dụng đến hết ngày 31/12/2019, có tên trong sổ cấp bằng của cơ quan cấp bằng, được cấp lại GCNKNCM, CCCM.

      2. Bằng thuyền trưởng, máy trưởng, chứng chỉ chuyên môn đã cấp được cấp lại như sau:

      a) Người có bằng thuyền trưởng, máy trưởng hạng nhất được cấp lại GCNKNCM thuyền trưởng, máy trưởng hạng nhất;

      b) Người có bằng thuyền trưởng, máy trưởng hạng nhì được cấp lại GCNKNCM thuyền trưởng, máy trưởng hạng nhì;

      c) Người có bằng thuyền trưởng, máy trưởng hạng ba được cấp lại GCNKNCM thuyền trưởng, máy trưởng hạng ba;

      d) Người có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế được cấp lại GCNKNCM thuyền trưởng hạng tư;

      đ) Người có chứng chỉ thủy thủ được cấp lại chứng chỉ thủy thủ hạng nhất;

      e) Người có chứng chỉ thủy thủ chương trình hạn chế được cấp lại chứng chỉ thủy thủ hạng nhì;

      g) Người có chứng chỉ thợ máy được cấp lại chứng chỉ thợ máy hạng nhất;

      h) Người có chứng chỉ thợ máy chương trình hạn chế được cấp lại chứng chỉ thợ máy hạng nhì;

      i) Người có chứng chỉ lái phương tiện được cấp lại chứng chỉ lái phương tiện hạng nhất;

      k) Người có chứng chỉ lái phương tiện chương trình hạn chế được cấp lại chứng chỉ lái phương tiện hạng nhì.

      Như vậy, bằng máy trưởng của bạn được cấp ngày 12/03/2014, bạn có thể tiếp tục được sử dụng đến hết ngày 31/12/2019. Sau khi hết thời hạn, bạn sẽ được cấp lại giấy chứng nhận khả năng chuyên môn theo quy định tại Khoản 2 nêu trên.

      Trên đây là nội dung quy định về bằng thuyền trưởng, máy trưởng, chứng chỉ chuyên môn đã cấp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 56/2014/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn