Biển báo hiệu đường nội bộ trong khu nhà chung cư có hiệu lực không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Tôi muốn hỏi 1 chút về hiệu lực của biển báo đường bộ: Cụ thể trong trường hợp tới lối rẽ vào đường nội bộ của tòa nhà cao tầng hay lối vào hầm của tòa cao tầng thì vẫn có các biển báo hiệu. Cho hỏi là các biển báo hiệu này có hiệu lực không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Biển báo hiệu đường nội bộ trong khu nhà chung cư có hiệu lực không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ quy định:

      - Người tham gia giao thông là người điều khiển; người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường.

      Bên cạnh đó căn cứ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì đường bộ được hiểu như sau:

      - Đường bộ gồm đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì đường bộ bao gồm đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ. Nên dù đó là đường nội bộ trong tòa nhà chung cư được cắm các biển báo cấm dừng, cấm đỗ thì những biển báo đó vẫn có hiệu lực bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn