Biển số xe bị mờ có cần đổi biến số mới không?

Ngày hỏi:05/11/2018

Chuyện là biển số xe tôi có bị gãy, bị mờ nhưng vẫn còn có thể sử dụng được. Tuy nhiên, một người bạn của tôi có kêu tôi đi đổi biển số mới, nhưng do tôi khá bận với công việc với thấy biển số xe vẫn còn sử dụng được nên nay hỏi Ban biên tập để biết mình có nên đổi không, Ban biên tập cho tôi hỏi: Biển số xe bị mờ có cần đổi biến số mới không? Nếu cần thì Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe như thế nào? Được quy định cụ thể tại đâu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Biển số xe bị mờ có cần đổi biến số mới không?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, có quy định các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

    Theo đó, tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe như sau:

    a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

    b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

    c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

    Trường hợp đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế và nhân viên nước ngoài phải có thêm:

    - Giấy giới thiệu của Cục Lễ tân Nhà nước (đối với cơ quan đại diện ngoại giao và cơ quan đại diện tổ chức quốc tế) hoặc Sở Ngoại vụ (đối với cơ quan lãnh sự).

    - Công hàm của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế.

    - Đối với nhân viên nước ngoài phải xuất trình Chứng minh thư ngoại giao hoặc Chứng minh thư công vụ (còn giá trị sử dụng).

    Trường hợp chủ xe là cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân hoặc học sinh, sinh viên đã đăng ký xe theo địa chỉ cơ quan, trường học, nay xuất ngũ, chuyển công tác, ra trường thì được giải quyết đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe theo địa chỉ thường trú hoặc tạm trú mới.

    Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

    ** Lưu ý: Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn