Biển số xe máy, xe ô tô có được sang nhượng không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Nghe mọi người nói muốn có biển số xe ô tô hoặc xe máy đẹp thì có thể dùng tiền để mua hoặc sang nhượng từ người khác. Vậy cho hỏi có được sang nhượng biển số xe máy, xe ô tô không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Biển số xe máy, xe ô tô có được sang nhượng không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 54 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định về cấp, thu hồi đăng ký và biển số xe cơ giới, như sau:

      1. Xe cơ giới có nguồn gốc hợp pháp, bảo đảm tiêu chuẩn chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định của Luật này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp đăng ký và biển số.

      => Biển số xe cơ giới chỉ được cấp cho những phương tiện khi đáp ứng điều kiện về giấy tờ, nguồn gốc xuất xứ, tiêu chuẩn kỹ thuật của xe và mỗi xe cơ giới chỉ được cấp một biển số xe duy nhất.

      Biển số xe được cấp cho phương tiện cơ giới đủ điều kiện để các cơ quan nhà nước có thể quản lý về an ninh trật tự cũng như phương tiện theo đúng quy định; đồng thời mỗi phương tiện chỉ được cấp một biển số xe duy nhất.

      Một trong các hành vi bị nghiêm cấm trong Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định:

      Sản xuất, sử dụng trái phép hoặc mua, bán biển số xe cơ giới, xe máy chuyên dùng.

      => Như vậy, luật không cho phép mua bán biển số xe. Nhưng nếu thực hiện việc mua bán xe thì cũng có nghĩa là được sở hữu biển số xe đó và người mua phải thực hiện thủ tục sang tên theo quy định của pháp luật.

      Bạn có thể tham khảo: Thủ tục sang tên xe cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

      Ban biên tập có thể phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn