Buông hai tay điều khiển xe đạp

Ngày hỏi:01/10/2013
Điều khiển xe đạp mà buông cả hai tay thì bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Nghị định số 171/2013/NĐ - CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông quy định: Điều khiển xe đạp buông hai tay bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (điểm a, khoản 3, điều 8).

      Căn cứ pháp lý:

      Điều 8 Nghị định số 171/2013/ NĐ - CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

      "Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

      3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy buông cả hai tay; chuyển hướng đột ngột trước đầu xe cơ giới đang chạy; dùng chân điều khiển xe đạp, xe đạp máy;"


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn