Các loại tàu thuyền viên được điều khiển khi có GCN khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng nhì

Ngày hỏi:07/11/2019

Cho tôi hỏi: Thông tư 39 của Bộ Giao thông Vận tải mới ban hành quy định những phương tiện thủy nội địa nào mà thuyền viên được phép điều khiển khi có Giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng nhì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 14 Thông tư 13/2019/TT-BGTVT (Có hiệu lực ngày 01/01/2020) quy định các loại phương tiện thủy nội địa mà thuyền viên được điều kiển khi có Giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng nhì, cụ thể như sau:

      - Phương tiện chở khách có sức chở đến 100 (một trăm) khách;

      - Phà có sức chở đến 100 (một trăm) khách và đến 350 tấn hàng hóa;

      - Phương tiện chở hàng có trọng tải toàn phần đến 1000 tấn;

      - Đoàn lai có trọng tải toàn phần đến 1500 tấn;

      - Phương tiện không thuộc các điểm a, b, c, đ khoản này lắp máy trong có tổng công suất máy chính đến 1000 sức ngựa hoặc phương tiện lắp máy ngoài có tổng công suất máy chính đến 3000 sức ngựa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thuyền trưởng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn