"Các mỏm đá" trong Công ước về Luật biển năm 1982 được quy định ra sao?

Ngày hỏi:19/05/2018

"Các mỏm đá" trong Công ước về Luật biển năm 1982 được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Bá Bắc. Hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: "Các mỏm đá" trong Công ước về Luật biển năm 1982 được quy định như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Công ước về Luật biển năm 1982 thì "Các mỏm đá" được quy định như sau:

      Trong trường hợp những bộ phận đảo cấu tạo bằng san hô hoặc các đảo có đá ngầm ven bờ bao quanh, thì đường cơ sở dùng để tính chiều rộng lãnh hải là ngấn nước triều thấp nhất ở bờ phía ngoài cũng của các mỏm đá, như đã được thể hiện trên các hải đồ được quốc gia ven biển chính thức công nhận.

      Trên đây là câu trả lời về quy định "Các mỏm đá" trong Công ước về Luật biển năm 1982.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn