Các trường hợp đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển

Ngày hỏi:27/02/2019

Tôi được biết sắp tới sẽ có quy định mới về đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển. Ban tư vấn cho tôi hỏi theo quy định mới thì các trường hợp nào đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Ngọc Anh - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển được quy định tại Điều 3 Thông tư 01/2019/TT-BTP hướng dẫn một số nội dung về đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, (có hiệu lực 03/03/2019), gồm:

      1. Cầm cố tàu bay, thế chấp tàu bay; thế chấp tàu biển.

      2. Bảo lưu quyền sở hữu trong trường hợp mua bán tàu bay, tàu biển có bảo lưu quyền sở hữu.

      3. Thay đổi nội dung biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển đã đăng ký.

      4. Sửa chữa sai sót nội dung biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển đã đăng ký do lỗi của cơ quan đăng ký.

      5. Đăng ký văn bản thông báo về việc xử lý tài sản bảo đảm là tàu bay, tàu biển trong trường hợp đã đăng ký cầm cố, thế chấp.

      6. Xóa đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển.

      Trên đây là tư vấn về các trường hợp đăng ký biện pháp bảo đảm bằng tàu bay, tàu biển. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 01/2019/TT-BTP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn