Cảng biển được đánh giá, phân loại mấy năm 1 lần?

Ngày hỏi:30/07/2021

Xin hỏi, theo quy định mới nhất thì cảng biển được đánh giá, phân loại bao nhiêu năm 1 lần vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cảng biển được đánh giá, phân loại mấy năm 1 lần?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 76/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 10/09/2021) quy định về quy trình đánh giá, phân loại cảng biển, trong đó:

      Cục Hàng hải Việt Nam định kỳ 05 năm một lần vào tháng 01 của năm đầu tiên hoặc căn cứ tình hình phát triển thực tế tại cảng biển lập danh mục cảng biển, đánh giá, phân loại cảng biển trình Bộ Giao thông vận tải.

      Hồ sơ trình gồm:

      - Tờ trình đề nghị xếp loại cảng biển và công bố danh mục cảng biển;

      - Dự thảo Quyết định công bố danh mục cảng biển;

      - Các tài liệu liên quan.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì định kỳ 05 năm một lần vào tháng 01 của năm đầu tiên hoặc căn cứ vào tình hình phát triển cảng biển thì Cục Hàng hải Việt Nam sẽ lập hồ sơ đánh giá, phân loại cảng biển.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cảng biển
    Khai thác cảng biển
    Luồng cảng biển
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn