Cảng hàng không, sân bay có cần phải đăng ký không?

Ngày hỏi:06/11/2018

Là một tiếp viên hàng không trong tương lai, tôi có tìm hiểu không ít vấn đề về hàng không dân dụng Việt Nam, theo đó tôi có vấn đề không rõ lắm: Cảng hàng không, sân bay có cần phải đăng ký không? Cần phải đáp ứng điều kiện gì để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay? Mong nhận được phản hồi.

Trần Tâm - Tp. HCM

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006 có quy định đăng ký cảng hàng không, sân bay như sau:

    1. Cảng hàng không, sân bay phải được đăng ký vào Sổ đăng bạ cảng hàng không, sân bay.

    2. Điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay bao gồm:

    a) Có giấy tờ chứng minh sự tạo lập hợp pháp cảng hàng không, sân bay;

    b) Phù hợp với quy hoạch phát triển hệ thống cảng hàng không, sân bay đã được phê duyệt;

    c) Có kết cấu hạ tầng phù hợp với tiêu chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định hoặc công nhận.

    3. Bộ Giao thông vận tải thực hiện việc đăng ký và cấp Giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay.

    4. Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay phải nộp lệ phí.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn