Cảnh sát cơ động bắt lỗi chuyển hướng không xi nhan có đúng không?

Ngày hỏi:23/04/2014
Cảnh sát cơ động bắt lỗi chuyển hướng không xi nhan có đúng không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo khoản 4 Điều 68 Nghị định 171/2013 của Chính phủ về phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì các lực lượng như CSTT, CS113, CSCĐ, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, trưởng công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến TTATGT đường bộ. Theo đó, các lỗi thông thường như: xe không gương chiều hậu, chuyển làn hay chuyển hướng không có tín hiệu báo trước, xe vượt quá tốc độ… cảnh sát cơ động không có thẩm quyền bắt lỗi và xử phạt.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn