Chạy quá tốc độ do sắp trễ học có được giảm tiền phạt?

Ngày hỏi:16/02/2019

Cho hỏi về vấn đề: em chạy quá tốc độ 54/60 bằng xe máy dưới 50 cm3, hiện tại em sinh năm 2002, bị cảnh sát giao thông mời vào làm việc và lập biên bản xử lí vi phạm và thu giữ giấy tờ xe, nhưng lí do e chạy hơi quá là do sắp trễ học. Cho em hỏi có được giảm nhẹ mức phạt hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chạy quá tốc độ do sắp trễ học có được giảm tiền phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người từ đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

      Người điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 tham gia giao thông đường bộ phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đảm bảo an toàn giao thông cho bản thân và cho những người khác khi tham gia giao thông. Các trường hợp vi phạm đều sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Trong đó bao gồm hành vi chạy quá tốc độ gây nguy hiểm cho bản thân và cho những người tham gia giao thông khác.

      Theo đó, theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển phương tiện là xe mô tô - xe máy có vi phạm về tốc độ sẽ bị xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h.

      Do đó: Trường hợp người điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 có vi phạm về tốc độ, tùy mức độ vi phạm mà sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

      Mặt khác, tại Khoản 4 Điều 23 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định:

      "Điều 23. Phạt tiền

      ...

      4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp người điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 có vi phạm về tốc độ thì về nguyên tắc sẽ bị phạt tiền ở mức trung bình của khung tiền phạt; trừ trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung, hoặc có tình tiết tăng nặng thì có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung.

      Do đó: Đối với trường hợp bạn chạy quá tốc độ 54/60 bằng xe máy dưới 50 cm3 thì bạn có thể bị phạt tiền là 750.000 đồng; trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không thấp hơn 500.000 đồng, hoặc nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không quá 1.000.000 đồng.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn