Chạy xe không mũ bảo hiểm trong đường làng có phạm luật?

Ngày hỏi:22/04/2016

Tôi đang đi xe máy trên đường làng thì thấy CSGT tuýt còi dừng xe và yêu cầu xuất trình GPLX, đăng ký xe để kiểm tra. Sau đó, CSGT lập biên bản xử phạt tội không đội MBH và chở người ngồi sau xe không đội MBH. Vậy xin hỏi khi tôi đi xe máy trong đường làng, CSGT lập biên bản đúng hay sai?

    Nội dung này được Vì công lý-Kênh thông tin pháp luật tư vấn như sau:

    • Điều 2 luật giao thông đường bộ 2008 quy định rõ đối tượng áp dụng của luật này là tổ chức, cá nhân liên quan đến giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Bên cạnh đó ở khoản 1 điều 3 luật này cũng nêu rõ, đường bộ gồm đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ. Và không có quy định phân biệt đường làng, với các loại đường khác. Do đó hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ của bạn (cụ thể theo khoản 2 điều 30 luật này) trong khi đang tham gia giao thông và bịcảnh sát giao thông xử phạt là đúng quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Vicongly.com
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn