Chạy xe máy chở người mang dù cả 2 đều bị phạt?

Ngày hỏi:16/09/2021

Chạy xe máy chở người mang dù thì cả 2 đều bị phạt có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ xử phạt: Nghị định 100/2019/NĐ-CP.Có quy định.

      Điểm g Khoản 1 Điều 6 quy định:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);

      ...

      Điểm c Khoản 2 Điều 11 quy định:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sử dụng ô (dù);

      ...

      Như vậy, theo quy định thì trường hợp chạy xe máy chở người mang dù thì cả người chở và người được chở đều bị xử phạt với mức phạt như nhau là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn