Chạy xe máy đội mũ bảo hiểm mà không cài quai phạt 250.000 đồng?

Ngày hỏi:29/03/2021

Chạy xe máy đội mũ bảo hiểm mà không cài quai phạt 250.000 đồng có đúng luật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chạy xe máy đội mũ bảo hiểm mà không cài quai phạt 250.000 đồng?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt đối với người điều khiển xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ.

      Như vậy, chạy xe máy đội mũ bảo hiểm mà không cài quai thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định: Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      Áp dụng quy định này thì mức phạt cụ thể đối với hành vi vi phạm nêu trên sẽ là 250.000 đồng. Cho nên trường hợp này bị phạt 250.000 đồng là hoàn toàn đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không cài quai mũ bảo hiểm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn