Chạy xe ô tô mà trong cơ thể có chất ma túy thì bị giam bằng bao lâu?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi trường hợp người điều khiển xe ô tô trên đường bị kiểm tra phát hiện có chất ma túy trong cơ thể thì bị giam bằng lái bao lâu ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp này Điểm c Khoản 10 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.

      Ngoài ra Điểm h Khoản 11 Điều này cũng quy định trường hợp vi phạm Khoản 10 Điều này sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

      Như vậy, trường hợp người điều khiển xe ô tô trên đường bị kiểm tra phát hiện có chất ma túy trong cơ thể ngoài bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng còn bị giam bằng lái từ 22 tháng đến 24 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn