Chỉ có hợp đồng mua bán xe có được sang tên không?

Ngày hỏi:09/01/2020

Tôi có thường trú tại Bắc Giang có mua hai xe wave một biển số ở Thái Bình, vì tôi mua tại cửa hàng xe máy cũ và chỉ có giấy tờ mua bán chủ của hàng xe mà tôi đã mua. Vậy có thể mang đi để làm lại sang tên được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định hồ sơ sang tên xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác, cụ thể như sau:

      - Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

      - Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

      - Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

      Căn cứ thông tin bạn cung cấp, bạn chỉ có hợp đồng mua bán của chủ hàng xe thì bạn sẽ không đủ hồ sơ để thực hiện thủ tục sang tên.

      Bạn tham khảo bài viết "Thủ tục đăng ký sang tên xe đi tỉnh khác" để biết được thông tin cụ thể.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn