Chi phí giám định thiệt hại vụ tai nạn giao thông do ai chi trả?

Ngày hỏi:02/04/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì chi phí giám định thiệt hại vụ tai nạn giao thông do đơn vị nào chi trả? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí giám định thiệt hại vụ tai nạn giao thông do ai chi trả?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 03/2021/NĐ-CP về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới, có quy định:

      Khi xảy ra tai nạn, doanh nghiệp bảo hiểm hoặc người được doanh nghiệp bảo hiểm ủy quyền phải phối hợp chặt chẽ với chủ xe cơ giới, người lái xe và bên thứ ba hoặc người đại diện hợp pháp của các bên liên quan thực hiện việc giám định tổn thất để xác định nguyên nhân và mức độ tổn thất. Kết quả giám định phải lập thành văn bản có chữ ký của các bên liên quan. Chi phí giám định thiệt hại do doanh nghiệp bảo hiểm chi trả.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì chi phí giám định thiệt hại vụ tai nạn giao thông do doanh nghiệp bảo hiểm chi trả.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn