Chiều rộng của lãnh hải được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982?

Ngày hỏi:19/05/2018

Chiều rộng của lãnh hải được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Trung Hiếu. Hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Chiều rộng của lãnh hải được quy định ra sao tại Công ước về Luật biển năm 1982? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 3 Công ước về Luật biển năm 1982 thì chiều rộng của lãnh hải được quy định như sau:

      Mọi quốc gia đều có quyền ấn định chiều rộng lãnh hải của mình; chiều rộng này không vượt quá 12 hải lý kể từ đường cơ sở được vạch ra theo đúng Công ước về Luật biển năm 1982.

      Trên đây là câu trả lời về quy định chiều rộng của lãnh hải trong Công ước về Luật biển năm 1982.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn