Chở theo trên xe máy 4 người thì có bị giam bằng lái không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi trường hợp điều khiển xe máy chở theo 4 người thì có bị giam bằng lái hay không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe máy chở theo từ 03 người trở lên trên xe.

      Ngoài ra, Điểm b Khoản 10 Điều này cũng quy định trường hợp vi phạm điểm b Khoản 3 còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Như vậy, trường hợp điều khiển xe máy chở theo 4 người sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn