Chưa có bằng A1 có được thi bằng A2 không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Tôi chưa có bằng lái xe A1 vậy thì có được thi bằng lái xe A2 không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về các hạng giấy phép lái xe như sau:

      Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

      - Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      - Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

      - Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

      Theo đó, bằng lái xe hạng A2 được cấp cho cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.

      Pháp luật hiện hành không có quy định phải có bằng lái xe hạng A1 mới được thi bằng lái xe các hạng khác, tùy thuộc vào nhu cầu mà cá nhân thực hiện thi để lấy bằng lái xe các hạng. => Do đó trường hợp của anh chưa có bằng lái xe A1 vẫn có thể thi bằng lái xe A2.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn