Chưa có bằng B2 có được học thẳng lên bằng C không?

Ngày hỏi:17/06/2021

Xin hỏi: Mình chưa có bằng lái xe B2 muốn học thẳng lên bằng C luôn có được không? Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c, d Khoản 4 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

      - Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

      - Hạng C cấp cho người lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2.

      Và Khoản 3, Khoản 4 Điều 61 Luật này quy định về đào tạo lái xe, sát hạch để cấp giấy phép lái xe như sau:

      3. Người có nhu cầu được cấp giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3, A4, B1 phải được đào tạo. Người có nhu cầu được cấp giấy phép lái xe hạng B2, C, D, E và các giấy phép lái xe hạng F phải được đào tạo tập trung tại cơ sở đào tạo.

      4. Việc đào tạo để nâng hạng giấy phép lái xe thực hiện cho những trường hợp sau đây:

      a) Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng B2;

      b) Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng C hoặc lên hạng D;

      .....

      Có thể thấy bằng lái xe hạng B2 và hạng C sử dụng cho những loại xe khác nhau, 2 bằng lái xe này là độc lập, không phụ thuộc vào nhau. Và hiện nay, không có quy định cấm người không bằng lái xe hạng B2 thì không được thi bằng lái xe hạng C => Cho nên, anh hoàn toàn có thể thi bằng lái xe hạng C mà không cần phải có bằng B2.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn