Chuyển đổi giấy phép lái xe quân sự sang dân sự thế nào?

Ngày hỏi:10/05/2019

Tôi được cấp giấy phép lái xe B2 do Bộ Quốc phòng cấp khi đang làm việc trong doanh nghiệp quốc phòng. Tuy nhiên hiện tại thì tôi đã không còn làm việc tại doanh nghiệp quốc phòng nữa. Tôi muốn chuyển từ giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự. Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh An - an*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 39 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự được thực hiện như sau:

      1. Hồ sơ gồm:

      - Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu;

      - Bản sao Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, thời hạn không quá 6 tháng tính từ ngày cấp có thẩm quyền của doanh nghiệp quốc phòng ký;

      - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

      - Bản sao giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng,

      - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

      2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ

      3. Nơi nộp hồ sơ: Gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

      4. Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn có giấy phép lái xe B2 do Bộ Quốc phòng cấp khi còn làm việc trong doanh nghiệp quốc phòng. Hiện tại thì bạn đã thôi việc và muốn đổi sang giấy phép lái xe dân sự. Để đổi sang giấy phép lái xe dân sự thì bạn phải thực hiện theo các thủ tục trên đây. Ngoài ra để được đổi sang giấy phép lái xe dân sự thì trong thời hạn 06 tháng kể từ khi nghỉ việc bạn phải làm thủ tục còn quá thời hạn trên thì không được đổi.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn